คุณพ่อยอแซฟ ทวีศักดิ์ กิจเจริญ

 
คุณพ่อ ยอแซฟ ทวีศักดิ์ กิจเจริญ

REV. JOSEPH TWEESAK KITCHAROEN
 
 
คุณพ่อ ยอแซฟ ทวีศักดิ์  กิจเจริญ เกิดวันที่ 23 มิถุนายน ค.ศ. 1953 กรุงเทพฯ
รับศีลล้างบาป   5  กรกฎาคม  ค.ศ. 1953  วัดแม่พระเมืองลูร์ด หัวตะเข้    
บิดาชื่อฟรังซิสโก ขลุ่ย  กิจเจริญ (เสียชีวิต)  มารดาชื่อมารีอา บุญยิ่ง  กิจเจริญ (เสียชีวิต)
มีพี่น้องทั้งหมด 10 คน  เป็นชาย 10 คน  คุณพ่อเป็นบุตรคนที่ 5
 
การศึกษา
- ปี ค.ศ. 1958-1962    เรียนที่โรงเรียนมาเรียลัย หัวตะเข้ 
- ปี ค.ศ. 1962-1965   เรียนที่โรงเรียนดาราสมุทร ศรีราชา
- ปี ค.ศ. 1965-1968   เรียนที่โรงเรียนยอแซฟอุปถัมภ์ สามพราน จบชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
- ปี ค.ศ. 1968-1972   ครูเณร บ้านเณรเล็กนักบุญยอแซฟอุปถัมภ์ สามพราน
- ปี ค.ศ. 1972-1978   เรียนที่วิทยาลัยแสงธรรม สามพราน   จบหลักสูตรของวิทยาลัย 
                              สาขาปรัชญา และเทววิทยา
- ปี ค.ศ. 1989-1991  เรียนที่มหาวิทยาลัยอูร์บานีอานา กรุงโรม ประเทศอิตาลี 
                              จบปริญญาโท  สาขากฎหมายพระศาสนจักร
 
การบวช
ได้ รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์ วันที่ 3 มิถุนายน ค.ศ. 1979
ที่ อาสนวิหารอัสสัมชัญ บางรัก กรุงเทพฯ
โดย พระอัครสังฆราช ไมเกิ้ล มีชัย กิจบุญชู  ประมุขอัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ
 
 
การปฏิบัติงาน หลังได้รับศีลบวชเป็นพระสงฆ์  
 
1  พ.ค.1979 - 10 พ.ค.1981       ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดอัครเทวดาราฟาแอล ปากน้ำ
10 พ.ค.1981 - 3 พ.ค.1982        เจ้าอาวาสวัดแม่พระบังเกิด บ้านแพนดูแลวัดน้อยบ้านปลายนา
ธ.ค.1981 - 6 ก.พ.1982             รักษาการแทนเจ้าอาวาสวัดนักบุญเทเรซา หน้าโคก
3 พ.ค.1982 - 10 มิ.ย.1984        เจ้าอาวาสวัดดวยหทัยนิรมลของแม่พระ ปากลัด
10 มิ.ย.1984 - 1 พ.ค.1989        เจ้าอาวาสวัดอัครเทวดาราฟาแอล ปากน้ำ
1 พ.ค.1989 - 1989                  ช่วยงานอภิบาลวัดนักบุญฟรังซิสเซเวียร์สามเสน (รอไปศึกษาต่อ)
23 มิ.ย.1989 - 6 มิ.ย. 1991        ศึกษาต่อปริญญาโท วิชากฎหมายพระศาสนจักร ที่กรุงโรม
6 พ.ค.1991 - 5 พ.ค.1996          เจ้าอาวาสวัดพระแม่สกลสงเคราะห์ บางบัวทอง
31 ต.ค.1991 - ปัจจุบัน               ผู้ตัดสินศาลพระศาสนจักรกรุงเทพฯ
2 พ.ค. 1991 -10 พ.ค. 2004       รับผิดชอบสภาองค์กรฆราวาสคาทอลิกฯ
2 พ.ค. 1991 -10 พ.ค. 2004       จิตตาธิการสมาคมคาทอลิก
5 พ.ค. 1996 -  6 พ.ค. 2001       เจ้าอาวาสวัดเซนต์หลุยส์
6 พ.ค.  1999 - 10 พ.ค. 2004      ผู้อำนวยการฝ่ายการปกครองวัด 
6 พ.ค. 2001 - 5 พ.ค. 2007        ผู้อำนวยการสำนักงานวินิจฉัยคดีของอัครสังฆมณฑล กรุงเทพฯ  
                                             จิตตาธิการโรงเรียนเซนต์โยเซฟคอนเวนต์ 
                                              และพักประจำที่สำนักมิสซังกรุงเทพฯ
5 พ.ค.  2007 - 13 พ.ค. 2009      เจ้าอาวาสอาสนวิหารอัสสัมชัญ  
                                              และประธานสำนักงานวินิจฉัยคดีฯ
13 พ.ค. 2009 - 5 พ.ค. 2014       ประธานกรรมการบริหารโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์  สาทร
                                              จิตตาภิบาลวัดประจำโรงพยาบาลเซนต์หลุยส์ และวิทยาลัยเซนต์หลุยส์
5 พ.ค. 2014 - ปัจจุบัน                 เจ้าอาวาสวัดนักบุญยอแซฟ อยุธยา
5 พ.ค. 2014- ปัจจุบัน                  ผู้แทนพระสังฆราชฝ่ายตุลาการ สำนักงานวินิจฉัยคดี
                                               อัครสังฆมณฑลกรุงเทพฯ และปริสังฆมณฑล